Chuyển nhầm tiền vào tài khoản người khác thì phải làm sao? – Công ty Tư vấn Pháp Luật Thiên Minh

Author:
Ngày nay, với sự tăng trưởng của công nghệ tiên tiến văn minh thì mọi người không còn thanh toán giao dịch bằng tiền mặt nhiều nữa mà thay vào đó sẽ sử dụng dịch vụ chuyển tiền trải qua tài khoản ngân hàng nhà nước để thuận tiện trong quy trình thanh toán giao dịch. Tuy nhiên vẫn có một vài trường [ … ]

Nội dung chi tiết cụ thể

Ngày nay, với sự phát triển của công nghệ hiện đại thì mọi người không còn giao dịch bằng tiền mặt nhiều nữa mà thay vào đó sẽ sử dụng dịch vụ chuyển tiền thông qua tài khoản ngân hàng để thuận tiện trong quá trình giao dịch. Tuy nhiên vẫn có một vài trường hợp bị nhầm lẫn trong quá trình chuyển khoản nên đã chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác. Mặc dù vậy nhưng mọi người đừng quá lo lắng trong trường hợp này, theo quy định của pháp luật thì bạn hoàn toàn có thể lấy lại số tiền đã chuyển nhầm tài khoản. Sau đây, Luật Thiên Minh sẽ hướng dẫn cho bạn cách lấy lại số tiền đã chuyển nhầm vào tài khoản người khác.

1. Quy định của pháp luật dân sự về việc chiếm hữu tài sản

Căn cứ vào Điều 599, Bộ luật Dân sự 2005 : Người chiếm hữu, người sử dụng gia tài của người khác mà không có địa thế căn cứ pháp lý thì phải hoàn trả cho chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp gia tài đó ; nếu không tìm được chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp gia tài đó thì phải giao cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ trường hợp lao lý tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này .
Ở đây, nếu chủ tài khoản bạn gửi nhầm đã được Ngân hàng thông tin, bạn đã nhu yếu trả lại số tiền nhưng người này vẫn cố ý chiếm giữ trái phép gia tài thì hoàn toàn có thể sẽ bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự theo Điều 141, Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ trợ 2009 : “ Người nào cố ý không trả lại cho chủ sở hữu, người quản trị hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có nghĩa vụ và trách nhiệm gia tài có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử vẻ vang, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản trị hợp pháp hoặc cơ quan có nghĩa vụ và trách nhiệm nhu yếu được nhận lại gia tài đó theo pháp luật của pháp lý, thì bị phạt tái tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm ” .
Nếu trong trường hợp Ngân hàng trong trách nhiệm quyền hạn không hề xử lý để giúp người chuyển nhầm lấy lại được số tiền thì người chuyển nhầm hoàn toàn có thể triển khai theo giải pháp kiện dân sự hoặc tố giác tội phạm .

2. Hướng dẫn cách lấy lại tiền khi chuyển nhầm tài khoản người khác

Bước 1:

Liên hệ ngay với ngân hàng nhà nước
Nếu giao dịch chuyển tiền nhầm thì người mua phải liên hệ ngay với ngân hàng nhà nước thông tin về việc chuyển nhầm tài khoản thụ hưởng. Từ đó nhu yếu ngân hàng nhà nước triển khai kiểm tra, thanh tra rà soát và thông tin ngay đến ngân hàng nhà nước chủ quản của tài khoản chuyển nhầm để giải quyết và xử lý theo pháp luật .

Bước 2:

Cung cấp vừa đủ mọi thông tin phát sinh có tương quan đến quy trình thanh toán giao dịch như biên lai, chứng minh thư nhân dân, số tài khoản người gửi, số tài khoản thụ hưởng …
Việc nhu yếu phân phối thông tin và sách vở tương quan này giúp ngân hàng nhà nước thuận tiện kiểm tra những thanh toán giao dịch đã phát sinh từ bạn .

Bước 3:

Phía ngân hàng nhà nước sẽ thực thi thanh tra rà soát, kiểm tra những nhiệm vụ đã phát sinh theo như thông tin mà bạn cung ứng. Nếu đúng, ngân hàng nhà nước sẽ liên hệ trực tiếp với đại diện thay mặt Trụ sở quản lý tài khoản mà bạn đã chuyển tiền nhầm và nhu yếu họ chuyển hoàn trả số tiền đó .

– Nếu số tài khoản của người được chuyển nhầm vẫn còn đủ số dư khả dụng (nghĩa là họ vẫn chưa rút tiền ra khỏi tài khoản) thì tiền sẽ được hoàn lại vào tài khoản của bạn.

– Trong trường hợp người được chuyển nhầm đã rút hết tiền ra khỏi tài khoản, không còn năng lực giao dịch thanh toán thì phía ngân hàng nhà nước chủ quản kia buộc phải liên hệ trực tiếp với chính quyền sở tại địa phương và những cơ quan như TANDTC, công an để tịch thu lại số tiền
Khởi kiện để lấy lại tiền chuyển nhầm
Nếu trong trường hợp Ngân hàng không hề xử lý để giúp người chuyển nhầm lấy lại được số tiền thì người chuyển nhầm hoàn toàn có thể thực thi theo giải pháp kiện dân sự .

Khoản 1 Điều 579 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

1. Người chiếm hữu, người sử dụng gia tài của người khác mà không có địa thế căn cứ pháp lý thì phải hoàn trả cho chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác so với gia tài đó ; nếu không tìm được chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác so với gia tài thì phải giao cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ trường hợp lao lý tại Điều 236 của Bộ luật này .
Người chuyển nhầm hoàn toàn có thể ý kiến đề nghị Ngân hàng phân phối thông tin của chủ tài khoản này để khởi kiện nhu yếu hoàn trả lại số tiền chuyển nhầm .
Thêm vào đó, nếu chủ tài khoản thụ hưởng đã được Ngân hàng thông tin đề xuất trả lại số tiền nhưng vẫn cố ý chiếm giữ trái phép gia tài thì hoàn toàn có thể sẽ bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự theo Điều 176, Bộ luật Hình sự năm ngoái sửa đổi, bổ trợ 2017 :
Người nào cố ý không trả lại cho chủ sở hữu, người quản trị hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có nghĩa vụ và trách nhiệm gia tài trị giá từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc dưới 10.000.000 đồng nhưng gia tài là di vật, cổ vật bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản trị hợp pháp hoặc cơ quan có nghĩa vụ và trách nhiệm nhu yếu được nhận lại gia tài đó theo pháp luật của pháp lý, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt tái tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm .

Trên đây là những quy định của pháp luật về việc chuyển nhầm tiền vào tài khoản người khác và Luật Thiên Minh đã hướng dẫn một số cách giúp bạn lấy lại số tiền bị nhầm. Khi đã nắm rõ các quy định về pháp luật trong vấn đề tài khoản ngân hàng thì chắc hẳn các bạn sẽ không còn nỗi lo bị mất tiền oan khi nhầm tài khoản nữa. Nếu có thắc mắc gì trong vấn đề pháp luật về giao dịch tiền trong tài khoản ngân hàng bạn hãy liên hệ với Luật Thiên Minh qua số hotline 0939 400 004 hoặc 0836 400 004 để được tư vấn một cách nhanh nhất.

Xem thêm:

>>> Quy trình đấu thầu qua mạng

>>> Các khoản phí phải nộp khi làm sổ đỏ

CÔNG TY LUẬT THIÊN MINH

Address: Tòa AQUA 2 109OT12B Vinhomes Golden River, số 2 Tôn Đức Thắng, Phường Bến Nghé, Quận 1

Hotline: 0839 400 004 – 0836 400 004

Email: [email protected]

Trân trọng !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.